Sắp tới, người lao động bị 1 trong 7 bệnh nặng sẽ được hưởng BHXH một lần?

Bộ Y tế đang đề xuất nội dung này tại dự thảo sửa đổi sửa đổi, bổ sung Thông tư số 56/2017/TT-BYT.

Bộ Y tế đang lấy ý kiến về nội dung này tại dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 56/2017/TT-BYT quy định chi tiết thi hành Luật Bảo hiểm xã hội và Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế.

  Sắp tới, người lao động bị 1 trong 7 bệnh nặng sẽ được hưởng BHXH một lần?

Sắp tới, người lao động bị 1 trong 7 bệnh nặng sẽ được hưởng BHXH một lần?


Sẽ nới lỏng điều kiện về các bệnh được hưởng BHXH 1 lần?

Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định về các bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần (BHXH 1 lần) được đề xuất sửa đổi gồm các bệnh sau:

- Ung thư.

- Bại liệt.

- Xơ gan cổ chướng.

- Phong.

- Lao nặng.

- HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS.

- Các bệnh tật có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên ngoài các bệnh nên trên.

Trong khi đó, hiện nay, các bệnh đang được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần đang được quy định như sau:

1. Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

2. Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định tại khoản 1 Điều này có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

Có thể thấy, mặc dù vẫn là các bệnh nêu trên nhưng điều kiện để được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần của từng bệnh đã được nới lỏng hơn so với quy định hiện hành.

Cụ thể, nếu dự thảo được thông qua thì chỉ cần mắc các loại bệnh trên mà không cần kèm theo điều kiện "Không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn" thì vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

V.Linh/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

Advertisement

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: [email protected]

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSBÁO GIÁ QUẢNG CÁO