Báo Điện tử Gia đình Mới
Báo Điện tử Gia đình Mới

Hướng dẫn mới về khoản hỗ trợ của công đoàn cho người lao động mắc COVID-19

Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam mới có hướng dẫn mới về khoản hỗ trợ của công đoàn dành cho người lao động mắc COVID-19. Vậy người lao động mắc COVID-19 ở thời điểm nào thì nhận được hỗ trợ?

Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam mới có công văn trả lời vướng mắc về hỗ trợ đoàn viên, người lao động bị ảnh hưởng bởi COVID-19.

Theo Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam, đoàn viên, người lao động bị dương tính với SARS-CoV-2 trước ngày 15/12/2021 nhưng thời gian điều trị liên tục kéo dài đến sau ngày 15/12/2021, chưa nhận hỗ trợ theo Quyết định 2606/QĐ-TLĐ và Quyết định 3022/QĐ-TLĐ về việc chi hỗ trợ khẩn cấp cho đoàn viên, người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh COVID-19 trong đợt bùng phát dịch lần thừ 4 từ ngày 27/4/2021, được xem xét hỗ trợ theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Quyết định 3749/QĐ-TLĐ ngày 15/12/2021.

  Người lao động bị mắc COVID-19 trước 1/3/2022 nhưng thời gian điều trị liên tục kéo dài đến sau ngày 1/3/2022 sẽ nhận được tiền hỗ trợ từ công đoàn. Ảnh minh họa

Người lao động bị mắc COVID-19 trước 1/3/2022 nhưng thời gian điều trị liên tục kéo dài đến sau ngày 1/3/2022 sẽ nhận được tiền hỗ trợ từ công đoàn. Ảnh minh họa

Những trường hợp này không thực hiện chi theo Quyết định 2606/QĐ-TLĐ và Quyết định 3022/QĐ-TLĐ của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam.

Trường hợp bị nhiễm COVID-19 trước ngày 1/3/2022 nhưng thời gian điều trị liên tục kéo dài đến sau ngày 1/3/2022, được các cấp Công đoàn tiếp nhận hồ sơ chậm nhất vào ngày 31/3/2022. Những trường hợp này cũng thuộc diện hỗ trợ theo Quyết định 3749/QĐ-TLĐ ngày 15/12/2021.

Trước đó, Tổng Liên đoàn Lao động đã có Quyết định 4292/QĐ-TLĐ dừng thực hiện Quyết định 3749/QĐ-TLĐ về chi hỗ trợ cho đoàn viên và người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh COVID-19 kể từ ngày 1/3/2022.

An An/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

Advertisement

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: [email protected]

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSBÁO GIÁ QUẢNG CÁO