Báo Điện tử Gia đình Mới
Báo Điện tử Gia đình Mới

Thời hạn sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao lâu?

Khi nộp tiền tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, nhiều người quan tâm giá trị sử dụng của thẻ được bao lâu?

Theo Luật bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi, bổ sung 2014), thời hạn sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) hay là Giá trị sử dụng của thẻ BHYT được xác định theo nguyên tắc đóng đến đâu thì có giá trị sử dụng đến đó.

Tuy nhiên, theo hướng dẫn tại Công văn 3340/BHXH-ST thì từ 01/8/2017 thẻ BHYT sẽ không ghi thời điểm hết hạn sử dụng trên thẻ BHYT nữa mà chỉ ghi thời điểm thẻ BHYT bắt đầu có giá trị sử dụng.

  Giá trị sử dụng của thẻ BHYT được xác định theo nguyên tắc đóng đến đâu thì có giá trị sử dụng đến đó. Ảnh minh họa

Giá trị sử dụng của thẻ BHYT được xác định theo nguyên tắc đóng đến đâu thì có giá trị sử dụng đến đó. Ảnh minh họa

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi, bổ sung 2014) thì thời điểm thẻ BHYT hộ gia đình bắt đầu có giá trị sử dụng được xác định như sau:

- Trường hợp 1: thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

Thời điểm bắt đầu hiệu lực này áp dụng đối với trường hợp thành viên tham gia BHYT hộ gia đình lần đầu hoặc đã từng tham gia BHYT hộ gia đình nhưng bị gián đoạn từ 3 tháng trở lên.

- Trường hợp 2: thẻ BHYT có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước.

Thời điểm bắt đầu giá trị sử dụng này áp dụng đối với người đang tham gia BHYT hộ gia đình và không bị gián đoạn hoặc gián đoạn không quá 3 tháng.

Theo khoản 6 Điều 15 Luật bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi, bổ sung 2014) và Điều 31 Quyết định 595/QĐ-BHXH được sửa bởi Quyết định 505/QĐ-BHXH thì phương thức đóng BHYT hộ gia đình như sau:

Định kỳ 3, 6 hoặc 12 tháng, đại diện hộ gia đình thực hiện đóng BHYT tại Đại lý thu hoặc Cơ quan BHXH.

Như vậy, ví dụ khi bà A lần đầu tham gia BHYT hộ gia đình, đóng tiền 03 tháng vào ngày 01/04/2021, thẻ BHYT của bà A sẽ có giá trị sử dụng từ ngày 01/5/2021 đến hết  31/7/2021. Trước khi thẻ hết hạn, bà A gia hạn thì thẻ sẽ giá trị sử dụng nối tiếp từ ngày 01/8/2021.

An An/giadinhmoi.vn

Tin liên quan

Tags:

Advertisement

© CƠ QUAN CHỦ QUẢN: VIỆN NGHIÊN CỨU GIỚI VÀ PHÁT TRIỂN. 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 292/GP-BTTTT ngày 23/6/2017 do Bộ Thông tin- Truyền thông cấp. Tên miền: www.giadinhmoi.vn/

Tổng biên tập: Đặng Thị Viện. Phó Tổng biên tập: Phạm Thanh, Trần Trọng An. Tổng TKTS: Nguyễn Quyết. 

Tòa soạn: Khu Đô thị mới Văn Quán, phường Phúc La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội, Việt Nam. 

Văn phòng làm việc: Nhà C3 làng quốc tế Thăng Long, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, Hà Nội.  

Điện thoại: 0868-186-999, email: [email protected]

Thông tin toà soạn | Liên hệ | RSSBÁO GIÁ QUẢNG CÁO